Elixir na Rayuwa - Cannabis na iya Taimaka muku Tsawon Rayuwa?

ƙofar druginc

Elixir na Rayuwa - Cannabis na iya Taimaka muku Tsawon Rayuwa?

Yi tambayar: "Shin duwatsun suna rayuwa tsawon lokaci?" zuwa daki mai cike da mutane kuma tabbas za ku haifar da tattaunawa mai mahimmanci. Wasu ba shakka za su ce e. Wasu za su ƙi ku tare da a'a mai wuya - kuma za a gabatar da kowane nau'i na shaida a bangarorin biyu na gardama.

A gaskiya, masana kimiyya ba su tantance da gaske yadda cannabis ke shafar tsufa ba kai tsaye. Duk da haka, akwai wasu shaidun da ke nuna cewa zai iya taimaka mana mu rayu tsawon rai - har ma wasu suna nuna akasin haka. Don haka bari mu kalli abin da kimiyya ta ce game da cannabinoids da tsufa. Shin cannabis zai iya zama elixir na rayuwa?

Cannabinoids da Tsufa: Sabbin Sakamakon

Wani sabon binciken ya bayyana cewa cannabidiol (CBD), babban cannabinoid wanda ba shi da hankali a cikin shukar Cannabis sativa, na iya tsawaita rayuwar ƙwayoyin jijiya.

Masu bincike sun kalli tasirin cannabinoid akan hanyoyin tsufa na C. elegans (wanda aka fi sani da roundworm). Sun gano cewa CBD "yana tsawaita rayuwa kuma yana ceton raguwar ilimin halittar jiki da ke da alaƙa da shekaru" a cikin model na roundworm.

Nazarin ya nuna cewa CBD na iya ta da autophagy a cikin tsufa neurons. Autophagy, tsarin tsaro wanda sel ke narkewa da kansu don "tsabta" abubuwan da suka lalace ko rashin aiki, an nuna su suna raguwa tare da tsufa kuma suna haɓaka tsufa. Wannan binciken don haka yana nuna cewa CBD yana da tasirin tsufa - aƙalla a cikin tsutsotsi!

Amma mene ne mahimmancin waɗannan binciken ga fahimtarmu game da tsufa?

Duk da yake ba za a iya yanke shawara mai ƙarfi game da amfani da CBD ko cannabis a cikin tsufa na ɗan adam ba, mutane da tsutsotsi a zahiri suna da ban mamaki kama da halayen tsufa na physiological. Wannan ya sa C. elegans ya zama ingantaccen abin dogaro don nazarin hanyoyin tsufa a cikin mutane.

Musamman ma, masu binciken sun gano cewa CBD ya tsawaita rayuwar kwayoyin halitta ta hanyar siginar sigina mai kama da shekaru ga mutane, gami da SIRT1.

Ba tare da shiga cikin tushen kimiyya ba, SIRT1 wani ɓangare ne na dangin enzyme da ake kira sirtuins waɗanda ke da hannu sosai wajen daidaita hanyoyin tsufa na jikin mu. Binciken da aka yi a baya ya nuna cewa magungunan sirtuin na iya rage saurin tsufa. Idan CBD ta tsara tsufa ta hanyar SIRT1, kamar yadda wannan binciken ya nuna, yana ba da wasu alamun cewa cannabinoids na iya samun abubuwan hana tsufa a cikin mutane.

Marubutan binciken sun kammala da cewa "A tare waɗannan binciken suna nuna fa'idodin rigakafin tsufa na jiyya na CBD… da yuwuwar inganta lafiyar neuronal da tsawon rai." Koyaya, sai dai idan ana iya maimaita wannan a cikin al'ummomin ɗan adam daban-daban - tare da masu canji kamar nauyin jiki, matakan damuwa ko wasu abubuwan da ke ba da gudummawa ga tsufa - imani cewa CBD yana taimaka mana mu rayu tsawon rai shine kawai hasashe.

Shin cannabis shine mabuɗin rayuwa mai tsawo da lafiya?

Duban bayan wannan binciken na baya-bayan nan, akwai ƙarin shaidun da ke nuna cewa mahadi na cannabis na iya inganta lafiyarmu gabaɗaya kuma, bi da bi, taimaka wa mutane su rayu tsawon lokaci.

Kumburi da tsufa suna da alaƙa da alaƙa. Ba wai kawai kumburi na yau da kullun yana sanya jiki cikin haɗari mafi girma don lalacewa da cuta ba, amma kuma an danganta tsufa da lalatawar rigakafi, wanda ke haifar da kumburi mai sauƙi a cikin jiki.

Yawancin karatu sun nuna cewa CBD yana da tasiri mai tasiri mai tasiri. Duk da yake ba a gwada wannan a sarari a cikin mahallin tsufa ba, akwai dalilin da za a yi imani da cewa CBD na iya taimakawa wajen daidaita wasu matakai masu kumburi da ke da alaƙa da shekaru.

Bugu da ƙari, akwai ƙara shaida cewa duka CBD da THC, Babban cannabinoids a cikin Cannabis sativa shuka, antioxidant da neuroprotective suna da dukiya. Cannabinol (CBN) kuma an nuna shi don kare neurons a cikin kwakwalwar tsufa. Yayin da ake buƙatar ƙarin bincike, waɗannan binciken sun nuna cewa mahadi na cannabis na iya samun yuwuwar kariya daga lalacewar salula mai alaƙa da shekaru.

Baya ga waɗannan tasirin ilimin lissafi kai tsaye, cannabis na iya ba da gudummawa kai tsaye ga tsawon rai. Mutane da yawa suna amfani da cannabis ko CBD azaman hanyar inganta ingancin bacci, rage damuwa ko rage damuwa. Tun da an san damuwa da damuwa na barci don taimakawa wajen ƙonewa (da haka tsufa), cannabinoids na iya taimakawa wajen inganta lafiyar gaba ɗaya, wanda hakan zai iya ƙara tsawon rayuwar mutum.

Koyaya, dole ne mu kuma gane cewa amfani da tabar wiwi ba shi da lahani. Duk da ɗimbin fa'idodin warkewa, wasu nazarin sun nuna cewa yawan amfani da shi na dogon lokaci na iya yin illa fiye da mai kyau.

Abubuwan da suka bambanta a cikin binciken cannabis

THC, ko tetrahydrocannabinol, shine kwayoyin da ke canza tunani a cikin cannabis. Yana da alhakin girman halayen shuka kuma yana da fa'idodin magani da yawa, amma kuma yana da alhakin yawancin illolin da ke tattare da cannabis.

Haramcin Cannabis ya haifar da yawaitar nau'ikan nau'ikan cannabis masu ƙarfi, wanda aka ƙirƙira musamman don ƙunsar manyan matakan THC da kuma gano adadin cannabinoid mafi kariya, CBD. Don haka, masu amfani da cannabis akai-akai suna fuskantar manyan matakan THC wanda, bisa ga binciken da aka buga a cikin 2018, "wanda ke da alaƙa da haɓakar haɗarin kai rahoton matsalolin kiwon lafiya ta hanyar shekaru 50."

Masu bincike kan binciken sun bincikar bayanai daga kusan mahalarta 10.000 waɗanda suka ba da rahoton amfani da cannabis a lokuta daban-daban tsakanin shekaru 18 zuwa 50 a cikin shekarar da ta gabata. Sun gano cewa amfani da tabar wiwi na dogon lokaci yana da alaƙa da ƙarin matsalolin fahimi, cututtukan jiki, matsalolin tabin hankali, da matsalolin barasa da ƙwayoyi na tsawon rai.

Duk da yake binciken su yana nuna alaƙa kawai (ba alaƙar da ke da alaƙa ba) tsakanin amfani da cannabis da rashin lafiya, tabbas yana nuna cewa sau da yawa, bayyanar dogon lokaci ga THC mummunan sakamako, yana nuna buƙatar ƙarin bincike a cikin ainihin rawar da cannabinoids ke takawa a cikin tsarin tsufa.

Hakanan yana da mahimmanci a yi la'akari da yadda mutane ke sha'awar shan tabar wiwi. Bayanan bincike sun nuna cewa yawancin mutanen da ke amfani da tabar wiwi suna yin hakan ne ta hanyar shan taba, amma wani bincike na baya-bayan nan ya nuna cewa shan tabar wiwi yana sa ku saurin tsufa. Duk da yake waɗannan binciken ana iya danganta su da shakar hayaki kuma ba lallai ba ne ga shuka kanta ba, binciken ya nuna cewa akwai ƙarin abubuwa da yawa da za a yi la'akari da su yayin tantance tasirin cannabis akan tsufa.

A ƙarshe

Bincike kan tasirin cannabis akan tsufa har yanzu ba shi da mahimmanci, yana sa kusan ba zai yiwu a faɗi ko zai iya tsawaita rayuwarmu ba. Duk da ci gaban da aka samu kwanan nan, shaidun sun nuna ba - aƙalla ba kai tsaye ba.

Saboda anti-mai kumburi da kuma yanzu m anti-tsufa Properties, CBD na iya samun m tasiri a kan mu tsufa Kwayoyin, amma da yawa bincike da ake bukata don bincika wannan a cikin mutane. Kashi na yau da kullun na mai na CBD tabbas yana da fa'idodin da ba za a iya musantawa ba, amma ko da gaske zai iya taimaka mana mu rayu tsawon rai har yanzu yana kan muhawara.

Sources a FrontiersIn (EN), GeroScience (EN), ganye (EN)

Shafuka masu dangantaka

Bar sharhi

[banner = "89"]