Shin CBD na iya taimakawa tare da cututtukan cututtukan Crohn?

ƙofar Demi Inc.

Shin CBD na iya taimakawa tare da cututtukan cututtukan Crohn?

'Yan batutuwa kaɗan ne suka karɓi kulawa sosai a cikin' yan shekarun nan kamar tasirin warkar da wiwi da tasirinsa kan yanayi daban-daban. Ofaya daga cikin waɗannan rikice-rikice shine Cutar Crohn, wani nau'in yanayin da aka sani da cututtukan hanji (IBD), wanda ke haifar da kumburi na hanyar narkewa. Akwai wasu magunguna da zaɓuɓɓukan tiyata don taimakawa marasa lafiya gudanar da alamomin, amma da rashin alheri babu magani mai warkarwa.

Menene Alamun cututtukan Crohn?

Wannan cututtukan na yau da kullun yana tasowa kamar kumburi a cikin ɓangaren gastrointestinal (ko narkewa). Kumburin na iya haifar da gudawa mai ci gaba, tsananin ciwon ciki, gajiya, rashin abinci mai gina jiki, rage nauyi, da gyambon ciki. Cutar Crohn cuta ce mai ci gaba, ma'ana tana daɗa samun ci gaba a hankali a kan lokaci. Saboda rashin tabbas na alamomin, cutar ta Crohn na iya zama mai rauni don rayuwa tare, mai daɗaɗa rai da jin jiki.

Shin CBD na iya taimakawa tare da cututtukan Crohn?

A cikin shekaru goma da suka gabata, sha'awar mahimmancin maganin cannabis da abubuwan da ke tattare da shi (ciki har da cannabidiol) don maganin cututtukan hanji mai kumburi (IBD) ya girma sosai. An amince da cannabis a cikin ƙasashe da yawa na duniya don yanayin kiwon lafiya daban-daban. Cannabinoids an nuna a cikin nazarin dabbobi don samun wasu fa'idodi a cikin magance kumburin hanji.

Don fahimtar dalilin da yasa cannabis, musamman CBD, zai iya taimakawa wajen sarrafa alamun cutar Crohn, fahimtar tushen tsarin endocannabin (ECS) yana taimakawa. ECS shine tsarin siginar siginar kwayar halitta mai rikitarwa wanda ke taka rawa a cikin tsarin nau'ikan ayyuka da matakai na jiki kamar zafi, ci, barci, ƙwaƙwalwar ajiya, aikin rigakafi da motsi na gastrointestinal (GI). ECS ya ƙunshi endocannabinoids da cannabinoid masu karɓa. Endocannabinoids da cannabinoids irin su CBD da THC suna ƙarfafa masu karɓa na cannabinoid waɗanda ke haɓaka ko'ina cikin jiki, ciki har da kwakwalwa, kashin baya da dukan gastrointestinal tract. A cikin mutanen da ke fama da IBD, tsarin endocannabinoid ya shafi.

Menene binciken ya nuna?

An san CBD sosai a matsayin mai saurin tasiri mai tasiri. Bincike ya nuna cewa CBD yana da amfani ga mutane masu fama da cututtukan kumburi daban-daban kamar cutar Alzheimer, cututtukan rheumatoid da cutar Parkinson. Kodayake karatu da yawa sun nuna cewa CBD na iya rage kumburin hanji, sakamakon ya saba wa juna kuma ba a yi cikakken bincike don isa ga ƙarshe. Wasu karatuttukan bincike na yau da kullun sun nuna cewa CBD na iya taimakawa kumburin hanji, duk da haka waɗannan karatun an yi su ne akan mice, ba mutane ba tukuna.

A cikin nazarin 2016 a cikin beraye, an gwada daidaitaccen Cannabis sativa cirewa tare da babban abun ciki na cannabidiol (CBD) an gwada shi akan tasirin sa akan kumburin mucosal da hauhawar jini a cikin beraye tare da kumburin hanji. Sakamakon ya nuna cewa wadataccen cannabis mai wadataccen CBD ya rage lalacewar hanji daga colitis da kuma rage karfin hawan jini (gut overactive). Cirewar ta fi tasiri fiye da tsarkakakken CBD, wanda shima aka gwada shi, kuma ya goyi bayan shan wasu sinadarai daga tsire-tsire don maganin cutar Crohn.

Cutar Crohn
Cututtukan Crohn: Shin CBD na iya Taimakawa tare da cututtuka? (fig)

Yayinda karatun dabba ya nuna kyakkyawan sakamako, ƙaramin karatu a cikin mahalarta tare da cutar Crohn yawanci basu cika ba. A cikin 2017, karamin binciken ya haɗa da mahalarta 19 tare da cutar Crohn a cikin gwajin sarrafa wuribo bazuwar. Marasa lafiya waɗanda ba su ba da amsa ga daidaitaccen magani kamar su steroids sun ɗauki CBD (10 MG) ko placebo sau biyu a rana. Binciken ya kammala cewa 'CBD yana da lafiya amma ba shi da wani amfani mai amfani', amma kuma ya nuna cewa wannan na iya faruwa ne saboda ƙananan ƙwayar CBD ko rashin haɗin haɗin da ake buƙata tare da sauran cannabinoids.

Wani binciken da aka yi a cikin shekarar 2018 ya gwada cirewar tsirrai tare da babban abun ciki na CBD a cikin marasa lafiya da ke fama da cutar ulcerative colitis, wani ciwon hanji mai kumburi, ya nuna sakamako mai kyau amma har yanzu ba shi da cikakkiyar shaida, yana mai cewa "sigina da yawa sun nuna cewa mai tsirrai mai tsire-tsire na CBD na iya zama da amfani ga maganin cutar. ” Bugu da ƙari, wannan binciken ya kasance ƙananan kaɗan tare da halartar marasa lafiya 60 kawai.

Menene likitoci suke tunani?

Mai karatu ya ba da shawarar likitan gidanmu, Dr. M, tambaya ta gaba a cikin 2019:

“Masoya Doctor M, na yi fama da cutar Crohn mai tsanani tsawon rayuwata, wanda ya shafi cire wasu ɓangarorin hanji na. Na sha yin magunguna da yawa wadanda ba sa aiki, kuma an ba ni maganin Tramadol, wanda ba ya saurin magance alamomin amma yana sa ni gajiya da jiri. Ina so in gwada man CBD a matsayin wata hanya ta halitta mafi sauƙi kuma mara haɗari don taimakawa alamomin na, shin zai taimaka? ”

Ya amsa: Kamar yadda kuka sani babu shakka kun sani, cutar ta Crohn cuta ce mai saurin kumburin hanji (IBD). Yanayi ne na yau da kullun, ma'ana a halin yanzu babu magani kuma makasudin kowane magani shine sanya alamun bayyanar su zama masu sauƙin haƙuri ga mai yiwuwa. Ana buƙatar yin ƙarin bincike akan tasirin CBD akan cutar Crohn, amma akwai wadataccen bincike don bayar da shawarar zai iya taimakawa rage wasu alamun da kuke fama da su.

Kumburi

CBD an nuna shi yana da babban sakamako na anti-inflammatory a cikin karatu da yawa. Musamman musamman ga cututtukan Crohn, an nuna yana da takamaiman sakamako na maganin kumburi akan hanji, wanda zai iya taimakawa rage rashin jin daɗi a cikin lamarinku.

Pain

CBD an nuna yana da ƙwayoyin cuta masu ƙarfi kuma yana da tasiri mai mahimmanci akan sauƙin ciwo a cikin ciwo mai tsanani da kuma cikin yanayin ciwo na IBD. Nazarin ya nuna cewa cannabinoids na iya rage yawan maganin da ake bukata na opioids kamar Tramadol.

Nuna da zubar

CBD, wanda aka yi amfani dashi a madaidaicin sashi, an nuna yana da tasiri azaman antiemetic, a wasu kalmomin, ana iya amfani dashi don magance amai da jiri.

Inganta ci

CBD na iya samun tasiri mai tasiri sosai kan ƙa'idodin ci da abinci. Wannan na iya taimakawa inganta ci abinci a cikin mutane masu ƙarancin ci.

Zan iya fahimtar cewa rayuwa tare da cutar ta Crohn na iya zama da wahala sannan kuma wasu hanyoyin na samar da taimako na iya zama abin sha'awa. Nazarin ya nuna cewa CBD na iya taimakawa tare da wasu alamun. Koyaya, idan zaku gwada CBD, Ina ba ku shawara ku ci gaba da magungunanku na yau da kullun da farko. Idan kun lura da ci gaba mai mahimmanci, to ku tattauna tare da GP ko ƙwararren masaniyar yiwuwar taɓar da magungunan da aka ba ku yanzu.

Gwaje-gwaje masu zuwa

STERO Biotechs, ƙwararren bincike na asibiti da kamfanin haɓakawa wanda ke haɓaka tushen tushen CBD don rage tasirin da ake buƙata da buƙatar maganin cututtukan steroid, yana ci gaba da gwaji na asibiti na binciken tasirin CBD akan cutar Crohn mai dogaro da steroid. Sakamakon ya kamata ya ba mu kyakkyawar alama game da ko CBD magani ne mai fa'ida don tsarawa game da alamun cututtukan Crohn.

Shaidun da aka tara akan ingancin CBD wajen taimakawa cututtukan hanji mai kumburi basu da gamsuwa da iƙirarin cewa ya tabbatar da fa'idodi. Wannan ba yana nufin ba zai iya taimakawa wasu alamun bayyanar ba kamar tashin zuciya, kumburi, da rashin cin abinci, amma ana buƙatar ƙarin karatun asibiti na dogon lokaci kafin a sami cikakken bayani. Duk da yake binciken da ya shafi CBD ya nuna dacewa da kumburi da kuma tasirin kwayar cutar wanda zai iya zama da amfani wajen rage alamun cututtukan Crohn, har yanzu ba zai yiwu a kafa jagororin kulawa ba kamar yadda karatun ba shi da daidaito game da tsarkakakken CBD ko sashi.

Jami Kinnucan, masanin ilimin jijiya a Jami'ar Michigan, ya gabatar da ka'idar cewa karatun da ake yi a yau ba shi da gajere kuma maiyuwa ba ya amfani da mafi kyawun dabarun cannabis. Tare da kusan mutum ɗaya daga cikin 650 a cikin Burtaniya waɗanda ke fama da cutar Crohn da rashin magunguna na ɗabi'a, muna fatan nan gaba kaɗan binciken da ke zuwa game da maganin wiwi zai ba mu ƙarin haske game da ko wiwi da / ko CBD na iya tabbatar da cewa yana taimakawa da yawa mutanen da mummunan alamun wannan cutar ta rikice. Waɗannan karatun suna da mahimmanci kuma zasu ba da gudummawa ga ƙarancin shaidar kimiyya a wannan yankin.

Sources ciki har da Leafie (EN), WebMD (EN), Labaran Labaran Yau (EN)

Shafuka masu dangantaka

Bar sharhi

[banner = "89"]