Ta yaya melatonin, CBD da sauran mashahuran kariyar bacci ke aiki?

ƙofar Ƙungiyar Inc.

cbd matsalolin barci

Akwai mutane da yawa masu matsalar barci. Kashi 42 cikin 2022 ne kawai suka ce barcinsu yana da kyau ko kuma yana da kyau sosai, a cewar wani binciken wakilan ƙasa na watan Oktoba na 2.084 na manyan Amurkawa XNUMX ta Rahoton Masu Amfani.

Don haka ba abin mamaki ba ne cewa mutane da yawa sun juya zuwa kari a cikin neman kyakkyawan barcin dare. Ƙoƙarin yin barci mafi kyau shine ɗayan manyan dalilai uku da mutane ke cewa suna amfani da kari bisa ga wani wakilin ƙasa na Summer 2022 Rahoton Rahoton Masu amfani na 3.070 US manya. Kusan 1 cikin 3 Amurkawa sun ce sun sha abubuwan da za su taimaka musu yin barci mai kyau.

Melatonin ya kasance mafi mashahuri karin karin barci da aka ambata a cikin bincikenmu. Cannabidiol (CBD) da magnesium sun zagaya saman uku. Sauran bitamin da kari, gami da valerian, iron, da bitamin D, suma wani lokacin ana tona su azaman kayan bacci. Menene ainihin waɗannan kwayoyi suke yi don kyakkyawan barcin dare?

Melatonin

Jikinku yana aiki akan agogon ciki mai suna circadian rhythm. Melatonin, hormone da ke faruwa a zahiri, yana taimakawa siginar kwakwalwar ku cewa lokaci yayi da za ku kwanta. Wannan shine ra'ayin da ke tattare da amfani da sinadarin melatonin kafin kwanciya barci. Akwai wasu shaidun da ke nuna cewa shan melatonin zai iya taimaka wa mutane suyi barci kusan minti bakwai cikin sauri a matsakaici, kuma bincike ya nuna yana da taimako ga mutanen da ke fama da jet lag ko rashin barci da ake kira jinkirin barci lokaci. Don guje wa rushewar halittar jikin ku, ba za a ɗauki babban allurai na dogon lokaci ba.

CBD

Wasu mutane suna amfani da wannan sinadari, wani abin da ba shi da alaƙa da hemp ko marijuana, don kawar da damuwa da haɓaka bacci. Wata takarda ta 2017 ta nuna cewa CBD na iya zama magani mai ma'ana don rashin barci, amma masana kimiyya sun ce irin wannan bincike har yanzu yana kan jariri kuma ana buƙatar ƙarin nazari na dogon lokaci. Muddin kuna yin kyawawan halaye na barci kuma ba ku sha wasu magunguna a lokaci guda, CBD na iya zama da fa'ida a lokacin kwanciya barci, a cewar masu bincike. Kafin amfani, tuntuɓi likitan ku da farko.

magnesium

Ma'adinai magnesium na iya taimakawa wajen rage damuwa da kuma shakatawa jiki kafin barci. Ana iya shan abubuwan da ake amfani da su na Magnesium azaman kwaya ko a matsayin foda da aka saka a cikin abubuwan sha.
Duk da haka, bincike a wannan yanki yana da karanci. Duk da yake wasu nazarin sun danganta magnesium zuwa mafi kyawun ingancin barci, ba a sani ba ko kari yana taimakawa tare da rashin barci kamar rashin barci da ciwon kafafu. (Tabbas don kauce wa nau'in magnesium oxide ko citrate don amfani da barci, kamar yadda aka fi amfani da waɗannan nau'o'in azaman laxative.)

Iron

Rashin ƙarancin ƙarfe yana da alaƙa da alaƙa da ciwon ƙafar ƙafa, yanayin da ke tattare da rashin jin daɗi a cikin gaɓoɓin gaɓoɓinsu da kuma yunƙurin motsa su da ba za a iya sarrafa su ba, wanda zai iya rushe barci. Kuna ganin wannan shine matsalar ku? Ga likita. Shan ƙarfe na iya rufe babbar matsala. Bugu da kari, ga mutanen da ba su da rashi, kari zai iya haifar da hawan ƙarfe, wanda zai iya lalata gabobin.

Vitamin D

Ƙirar shaida mai girma tana nuna alaƙa tsakanin ƙananan matakan bitamin D da matsalolin barci. Wani bincike na manya 89 da ke fama da matsalar barci, wanda aka buga a cikin 2018, ya gano cewa lokacin da mutanen da matakan bitamin D suka kasance a kan ƙananan gefe (amma ba rashi ba) sun ɗauki kari na yau da kullun na tsawon makonni takwas, sun yi barci da sauri kuma suna yin barci mai tsawo. Ingancin bacci ya inganta idan aka kwatanta da rukunin placebo. Amma duk da haka akwai kuma bincike da ya nuna cewa sinadarin Vitamin D bai shafi barci ba ko kuma yana iya ta'azzara matsalolin. Shi ya sa yana da kyau ku tattauna da likitanku ko wannan zai iya zama mafita a gare ku.

Valerian

An yi amfani da wannan tushen tsawon ƙarni don magance rashin barci. Yawancin bincike sun nuna cewa wannan ƙarin zai iya taimakawa mutane suyi barci da sauri kuma su farka sau da yawa. Duk da haka, babu tabbas game da valerian. Sakamakon binciken da aka haɗe da binciken ya kasance saboda wani ɓangare na sauye-sauyen inganci da rashin kwanciyar hankali na sinadaran aiki a cikin valerian.

Abin da ke sama yana iya cancanci gwadawa, amma daidaitaccen tsarin barci shine duk abin da ke da mahimmanci. Huta ba tare da allo ba. Yi ƙoƙarin iyakance barasa kuma ku guje wa maganin kafeyin bayan abincin rana. Don matsalar bacci, magani ko wani nau'i na ilimin halin ɗan adam da ake kira farfaɗowar halayya don rashin bacci na iya zama tasiri.

Source: washingtonpost.com (En)

Shafuka masu dangantaka

Bar sharhi

[banner = "89"]